Trang Chủ » TIN HOT » Chứng chỉ môi giới BĐS có thời gian bao lâu?

Chứng chỉ môi giới BĐS có thời gian bao lâu?

18/11/2020

Môi giới BĐS đang là ngành nghề “HOT” hiện nay với mức thu nhập tốt. Tuy nhiên, để hành nghề bạn cần phải có chứng chỉ môi giới BĐS theo quy định của pháp luật. Vậy bạn có thắc mắc rằng làm sao để được cấp chứng chỉ ngành nghề BĐS và đặc biệt chứng chỉ môi giới BĐS có thời gian bao lâu. Hãy theo dõi bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

1. Tầm quan trọng của chứng chỉ môi giới BĐS

                                             Chứng chỉ môi giới BĐS

– Xây dựng đội ngũ hành nghề môi giới bất động sản chuyên nghiệp có tâm-tầm-tín giúp môi trường BĐS phát triển mạnh mẽ

– Khi được đào tạo qua khóa học môi giới BĐS và trải quan kỳ thi sát hạch chuyên nghiệp giúp đội ngũ môi giới BĐS trở nên minh bạch, chuyên nghiệp và hiệu quả hơn

– Chứng chỉ môi giới BĐS là điều kiện không thể thiếu khi muốn thành lập sàn giao dịch BĐS theo quy định tại Điều 69 luật kinh doanh bất động sản.

2. Mức phạt khi không có chứng chỉ môi giới BĐS

Theo quy định của pháp luật khi kinh doanh môi giới nhà đất thì người hành nghề bắt buộc phải có chứng chỉ môi giới BĐS sở xây dựng ở tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương cấp. Nếu không có chứng chỉ môi giới BĐS sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định 121/2013/NĐ-CP mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 10 – 15 triệu đồng nếu là cá nhân môi giới BĐS độc lập

– Phạt tiền từ 30 – 40 triệu đồng nếu là tổ chức, công ty tổ chức kinh doanh dịch vụ môi giới BĐS không đủ 02 người có chứng chỉ hoặc do sử dụng nhân viên môi giới không có chứng chỉ hành nghề.

3. Điều kiện cấp chứng chỉ môi giới BĐS

Theo quy định tại khoản 1 đều 68 luật kinh doanh BĐS năm 2014 quy định là:

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

– Đã tốt nghiệp THPT trở lên

– Đã vượt qua kỳ thi sát hạch về kiến thức BĐS

4. Thời hạn chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS

Chứng chỉ môi giới bất động sản có thời hạn bao lâu?

Theo quy định cấp chứng chỉ môi giới BĐS sẽ có thời gian sử dụng trong 5 năm kể từ ngày cấp và có giá trị trên toàn quốc. Trong đó:

– Chứng chỉ môi giới BĐS được cấp trước ngày 1/7/2015 có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày 1/7/2015

– Chứng chỉ môi giới BĐS được cấp sau ngày 1/7/2015 có giá trị 5 năm kể từ ngày cấp.

Khi hết thời gian chứng chỉ môi giới BĐS thì không được tiếp tục hành nghề. Đối với trường hợp hết hạn và muốn cấp lại chứng chỉ sẽ phải thi sát hạch lại theo quy định mà không được gia hạn. Tuy nhiên khi chứng chỉ cũ hết hạn thì chỉ cần phải thi phần kiến thức cơ sở, không phải thi phần kiến thức chuyên môn. Trong đó, phần kiến thức cở sở gồm:

Pháp luật liên quan đến kinh doanh BĐS

Thị trường BĐS

Đầu tư BĐS

Phòng chống rửa tiền trong kinh doanh BĐS

Để phát triển kỹ năng kinh doanh BĐS hãy rèn luyện, học tập và làm việc theo pháp luật. Chứng chỉ môi giới BĐS có thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp.

>>> Xem thêm: Học chứng chỉ môi giới BĐS tại Hà Nội

Free WordPress Themes, Free Android Games